Skip to content

Darparwr data: Llywodraeth Cymru Ystadegau Gwladol Cofrestriadau yng Nghymru yn ôl pwnc, lefel a dull astudio
None
Cwmpas[Hidlwyd]
[Lleihau]Rhyw[Hidlwyd]
-
Rhyw 1[Hidlo]
Blwyddyn[Hidlwyd]
[Lleihau]Blwyddyn astudio[Hidlwyd]
-
Blwyddyn astudio 1[Hidlo]
Measure1
[Lleihau]Lefel[Hidlo]
-
Lefel 1
[Lleihau]Modd[Hidlo]
-
Modd 1
[Lleihau]Pwnc[Hidlo]
-
-
Pwnc 1
[Lleihau]Addysg UwchCliciwch yma i ddidoliAddysg Uwch
[Lleihau]Ôl-radd[Lleihau]Is-raddedigion
[Lleihau]Pob dullCliciwch yma i ddidoliPob dull[Lleihau]Pob dullCliciwch yma i ddidoliPob dull
Cliciwch yma i ddidoliLlawn-amserCliciwch yma i ddidoliRhan-amserCliciwch yma i ddidoliLlawn-amserCliciwch yma i ddidoliRhan-amser
[Lleihau]Pob pwnc97,92580,970178,885549,450159,480708,935887,815
Pob pwncMeddygaeth a deintyddiaeth2,1807,1109,27515,55011515,65024,940
Pynciau sy’n gysylltiedig â meddygaeth4,00018,36522,36551,90022,22574,12096,480
Gwyddorau biolegol10,2055,13015,33585,3658,10593,460108,795
Gwyddor milfeddygaeth.......
Amaethyddiaeth a phynciau cysylltiedig5951,5252,1406,2759657,2509,385
Gwyddorau ffisegol4,8057105,51032,6751,67034,34539,860
Gwyddorau mathemategol7952651,0708,3951,1459,51510,585
Cyfrifiadureg3,5506554,19526,4805,02031,50035,710
Peirianneg a thechnoleg8,2551,6709,91543,08016,45559,54069,455
Pensaernïaeth, adeiladu a chynllunio2,4401,0603,5006,4254,18010,59014,090
Astudiaethau cymdeithasol7,4403,32510,75552,9007,67560,57571,315
Y Gyfraith4,5102,2006,71018,8952,05020,94527,660
Astudiaethau busnes a gweinyddol28,95013,35042,29066,34512,83079,180121,480
Cyfathrebu torfol a dogfennu3,1252,0055,13010,94556011,50016,630
Ieithoedd3,4601,9555,42029,88015,99545,89051,305
Astudiaethau hanesyddol ac athronyddol1,6902,7804,47521,0554,37025,41529,895
Celfyddydau creadigol a dylunio3,1803,2906,46548,4503,87552,32558,795
Addysg8,74015,04023,78524,21527,62051,84575,625
Cyfunol***64524,63525,27525,830

Metadata

Teitl
Cofrestriadau yng Nghymru yn ôl pwnc, lefel a dull astudio



Diweddariad diwethaf
Ionawr 2018 Ionawr 2018

Diweddariad nesaf
Ionawr 2019

Sefydliad cyhoeddi
Llywodraeth Cymru

Ffynhonnell 1
Cofnod Myfyrwyr Addysg Uwch, yr Asiantaeth Ystadegau Addysg Uwch

Cyswllt ebost
ystadegau.addysgol16@llyw.cymru

Dynodiad
Ystadegau Gwladol

Lefel isaf o ddadelfennu daearyddol
Cymru

Cwmpas daearyddol
Cymru

Cwmpas ieithyddol
Saesneg a Chymraeg

Trwyddedu data
Gallwch ddefnyddio ac ailddefnyddio'r data hwn am ddim mewn unrhyw fformat neu gyfrwng, dan delerau'r Drwydded Llywodraeth Agored - gweler http://www.nationalarchives.gov.uk/doc/open-government-licence-cymraeg

Disgrifiad cyffredinol
Diweddariad diwethaf: Ionawr 2018
Diweddariad nesaf: Ionawr 2019


Casgliad data a dull cyfrifo
Ffynhonnell: Cofnodion Myfyrwyr yr Asiantaeth Ystadegau Addysg Uwch (HESA)
Cysylltu: ystadegau.addysgol16@cymru.gsi.gov.uk



Amlder cyhoeddi
Blynyddol

Cyfnodau data dan sylw
Mae poblogaeth gofrestru safonol HESA yn cyfrif pob cofrestriad yn y flwyddyn adrodd 1 Awst i 31 Gorffennaf. Nid yw myfyrwyr sy'n gadael o fewn pythefnos i'r dyddiad cychwyn, neu ben-blwydd y dyddiad hwnnw, ac sydd ar gwrs sy'n para mwy na phythefnos, yn cael eu cynnwys y boblogaeth gofrestru safonol. Mae myfyrwyr segur, myfyrwyr sy'n ymweld a myfyrwyr cyfnewid o dramor, a myfyrwyr sy'n astudio'r rhaglen gyfan y tu allan i'r DU, hefyd wedi'u heithrio o'r boblogaeth hon.



Talgrynnu wedi'u ddefnyddio
Mae'r ffigurau yn y tabl hwn yn dilyn egwyddorion strategaeth dalgrynnu HESA. Diben y strategaeth yw atal gwybodaeth bersonol am unrhyw unigolyn rhag cael ei datgelu. Mae'n golygu talgrynnu'r ffigurau i'r lluosrif agosaf o 5. Dyma grynodeb o'r strategaeth:
• caiff 0, 1, 2 eu talgrynnu i 0 a'u nodi fel '*'.
• caiff pob ffigur arall eu talgrynnu i'r lluosrif agosaf o 5



Ansawdd ystadegol
Rhwng 2008/09 a 2012/13 cyfrifwyd "y Brifysgol Agored" yn ôl nifer y myfyrwyr yn y Brifysgol Agored a ariennir gan Gyngor Cyllido Addysg Uwch Cymru. Fel arall, cânt eu cyfrif fel myfyrwyr sy'n hanu o Gymru sy'n astudio yn y Brifysgol Agored

O 2010/11, cafodd myfyrwyr Addysg Bellach (AB) a gofrestrodd â Choleg Merthyr Tudful, Morgannwg, eu hadrodd i HESA hefyd yn hytrach na Chofnod Dysgu Gydol Oes Cymru (LLWR) yn unig. Yn 2009/10, dim ond 950 o gofrestriadau AB a gafwyd yng Ngholeg Merthyr Tudful (fel rhan o Brifysgol Morgannwg); ond cafwyd 8,580 o gofrestriadau AB yn 2011/12. Gwnaeth y protocol newydd ar gyfer data 2012/13 olygu bod nifer y cofrestriadau hyn wedi gostwng eto i 1,850 yn 2012/13.

Newidiodd Athrofa Prifysgol Cymru Caerdydd ei henw i Brifysgol Metropolitan Caerdydd ar ddiwedd 2011.

Yn 2009/10, newidodd Prifysgol Morgannwg eu harferion adrodd ar gyfer nifer o'u myfyrwyr ôl-radd llawnamser a oedd yn weithredol dros ddwy flynedd adrodd. Cafodd y myfyrwyr hyn eu nodi gynt yn weithredol yn eu blwyddyn gyntaf ond yn segur yn eu hail flwyddyn. Ers 2009/10, mae'r myfyrwyr bellach yn cael eu nodi'n weithredol yn y ddwy flynedd academaidd, yn unol â gofynion adrodd HESA. O ganlyniad i hyn, gwnaeth Prifysgol Morgannwg adrodd cynnydd o 670 o gofrestriadau (tua 58 y cant) ar gyfer eu cyrsiau ôl-radd llawnamser, a chynnydd dilynol yn nifer y cofrestriadau ôl-radd llawnamser mewn Sefydliadau Addysg Uwch yng Nghymru.

Yn 2008/09, gwelwyd gostyngiad o 2,195 yn nifer y cofrestriadau israddedig rhan-amser, sy'n ostyngiad o 39 y cant ers 2007/08. Roedd hyn yn rhannol oherwydd bod y myfyrwyr hynny wedi cael eu cofnodi o'r newydd fel myfyrwyr segur, sy'n golygu eu bod wedi'u heithrio'n awtomatig o'r data cofrestru.

Yn ystod 2009/10, gwnaeth Prifysgol Bangor gymryd rhan mewn cynllun peilot gyda phartner allanol yn ymwneud â chyfres fawr o'u data Cymraeg i Oedolion (mae cofrestriadau AB yn cael eu cynnwys yng nghofnod HESA fel arfer). Yn sgil natur y cynllun, nid oedd rhywfaint o'r data ar gael cyn dyddiad cau HESA, ac felly gwnaeth hyn arwain at dangyfrif ar gyfer y flwyddyn honno. Yn 2011/12, cofnododd Prifysgol Bangor gynnydd o 112 y cant yn nifer y cofrestriadau AB ers 2009/10; ar hyn o bryd nid oes rheswm i gredu bod hyn oherwydd unrhyw beth ond adrodd llawn a chynnydd yn y ddarpariaeth.

Allweddeiriau
Addysg uwch