Skip to content

Darparwr data: Llywodraeth Cymru Ystadegau Gwladol 'Y Gallu i Siarad Cymraeg' & 'Siarad Cymraeg Gartref', asesiad rhieni, gan ddisgyblion o oed 5 neu drosodd mewn ysgolion gynradd yn ôl awdurdod lleol

Mae’r data yn bennaf yn cynrychioli canfyddiadau rhieni o rhuglder eu plant, ac ni fydd o angenrheidrwydd yr un fath o allu a ddangosir gan y disgybl yn eu gwaith ysgol.

None
Côd Ardal[Hidlo]
Blwyddyn[Hidlwyd]
Measure1
Y gallu i siarad Cymraeg[Hidlo]
Siarad Cymraeg gartref[Hidlwyd]
Awdurdod Lleol[Hidlo]
[Lleihau]Rhugl yn y Gymraeg[Lleihau]Yn gallu siarad Cymraeg ond nid yn rhugl[Lleihau]Nid yw’n gallu siarad Cymraeg[Lleihau]Gwybodaeth heb ei gasglu
Cliciwch yma i ddidoliYn siarad Cymraeg gartrefCliciwch yma i ddidoliNid yw’n siarad Cymraeg gartrefCliciwch yma i ddidoliAmherthnasol / methu â siarad CymraegCliciwch yma i ddidoliYn siarad Cymraeg gartrefCliciwch yma i ddidoliNid yw’n siarad Cymraeg gartrefCliciwch yma i ddidoliAmherthnasol / methu â siarad CymraegCliciwch yma i ddidoliYn siarad Cymraeg gartrefCliciwch yma i ddidoliNid yw’n siarad Cymraeg gartrefCliciwch yma i ddidoliAmherthnasol / methu â siarad CymraegCliciwch yma i ddidoliYn siarad Cymraeg gartrefCliciwch yma i ddidoliNid yw’n siarad Cymraeg gartrefCliciwch yma i ddidoliAmherthnasol / methu â siarad Cymraeg
Sir Ynys Môn1,675275355451,030175..760..*
Gwynedd4,110370856801,030215..905..45
Conwy6158010720975430..4,055..5
Sir Ddinbych630315453401,395380..3,335.*100
Sir y Fflint130210902501,8501,270..6,735..175
Wrecsam1452751651302,760775..5,420..255
Powys340220153452,815195..3,705.555
Sir Ceredigion770270452901,01560..945.1520
Sir Benfro365490.1552,800...4,230..15
Sir Gaerfyrddin2,5252,1052954502,510405..3,880..25
Abertawe305660320240700495..13,700..20
Castell-nedd Port Talbot430410120190470330..6,995..10
Pen-y-bont ar Ogwr22537011016550560..8,255..355
Bro Morgannwg41059513011563090..7,795..*
Rhondda Cynon Taf9401,2251802901,800575..11,210.15370
Merthyr Tudful6027012010385230..3,180..15
Caerffili2251,430290403,400900..5,570..750
Blaenau Gwent40701535825185..2,320..40
Tor-faen20235701601,925890..3,065.*200
Sir Fynwy50150*753,165360..1,625..40
Casnewydd2022010602,9601,710..6,365..350
Caerdydd1,1451,000345535800185..21,170..115

Metadata

Teitl
'Y Gallu i Siarad Cymraeg' & 'Siarad Cymraeg Gartref', asesiad rhieni, gan ddisgyblion o oed 5 neu drosodd mewn ysgolion gynradd, canol ac uwchradd yn ôl awdurdod lleol

Diweddariad diwethaf
15/10/2018 15/10/2018

Diweddariad nesaf
Gorffennaf 2019

Sefydliad cyhoeddi
Llywodraeth Cymru

Ffynhonnell 1
Cyfrifiad Ysgolion Blynyddol ar Lefel Disgyblion (PLASC), Llywodraeth Cymru

Cyswllt ebost
ystadegau.ysgolion@llyw.cymru

Dynodiad
Ystadegau Gwladol

Lefel isaf o ddadelfennu daearyddol
Cymru

Cwmpas daearyddol
Cymru

Cwmpas ieithyddol
Saesneg a Chymraeg

Trwyddedu data
Gallwch ddefnyddio ac ailddefnyddio'r data hwn am ddim mewn unrhyw fformat neu gyfrwng, dan delerau'r Drwydded Llywodraeth Agored - gweler http://www.nationalarchives.gov.uk/doc/open-government-licence-cymraeg

Disgrifiad cyffredinol
Gweler eitemau eraill

Casgliad data a dull cyfrifo
Mae data ysgolion yn deillio o Gyfrifiad Blynyddol ar Lefel Disgyblion Ysgol (PLASC) a ffurflenni STATS 1 a gyflenwir gan ysgolion sydd ar agor ar ddiwrnod y Cyfrifiad ym mis Ionawr bob blwyddyn. Mae'r data yn cael eu hawdurdodi gan benaethiaid a'u dilysu gan Awdurdodau Lleol.

Amlder cyhoeddi
Blynyddol

Cyfnodau data dan sylw
O 2007/08 ymlaen, neu yn fwy diweddar os nad yw'r eitem data ar gael ar gyfer blynyddoedd cynharach.

Talgrynnu wedi'u ddefnyddio
* = Nifer y disgyblion yn fwy na sero ond yn llai na phump. Mae niferoedd y disgyblion wedi cael eu talgrynnu i'r pump agosaf.

Ansawdd ystadegol
Mae data Cyfrifiad Ysgolion yn cael eu hawdurdodi gan benaethiaid a'u dilysu gan Awdurdodau Lleol.